เว็บบอร์ด Taladhoon.com
กุมภาพันธ์ 09, 2016, 03:50:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เรียนกราฟเทคนิคง่ายๆที่ใช้ได้ผลกับช.โชติวงศ์ ส-อาที่13-14 ก.พ.59 เวลา 9:00-16:30น.อาคารอาคารมหาทุนพลาซ่า ชั้น18 (BTS เพลินจิต)กทม เพียง7,500บาทสำรองที่นั่งโทร 02-6507930-1อ่านรายละเอียดได้ที่ http://irs.co.th/irs/course/detail/54

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 262 263 [264] 265 266 ... 310   ลงล่าง
  พิมพ์  
| | ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นหุ้นให้รวยทำอย่างไร?  (อ่าน 3156843 ครั้ง)
Vuthmail
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6575 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 03:39:02 PM »

ขอพระคุณครับ พ่อครูสำหรับคำสั่งสอน

เสียส่วนน้อย เพื่อรักษาส่วนใหญ่ไว้

Vuthmail       
ครูเฒ่าเกาะช้าง
Moderator
เทพจ้าว ตลาดหุ้น

เล่นหุ้นต้องมีใจเป็นสมาธิ วันนี้ทำความดีหรือยัง

« ตอบ #6576 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:36:43 PM »

คุณวุฒิ  ครูเฒ่าฯจะอ่านหนังสือของทุกคน  ทุกคำด้วยความตั้งใจ   ภาษาหนังสือคือภาษาใจ  พี่ๆน้องๆเพื่อนๆของเราในห้องนี้  ล้วนปรารถนาดีต่อกัน ถือการให้เป็นธรรมทานอันสูงสุดอย่างหนึ่ง  ยิ่งให้ก็ยิ่งได้กับตนเอง  บางครั้งหยอกเย้ากัน  เตือนกัน  บางครั้งก็แรงไปบ้าง  แต่ก็แฝงไว้ด้วยความบริสุทธิ์ใจ จริงใจต่อกันที่จะให้ความรู้ต่อๆกันไป  ห้องนี้ถึงแลดูอบอุ่น

ของชมคุณวุฒิว่าเยี่ยมจริงๆ  อดทน อดกลั้น  มุมานะ  ทำการบ้าน จนทะลุปรุโปร่ง  เป็นความคิดรวบยอดของตนเองได้  ตัวเลขสมมุติฐานของแต่ละคนอาจจะผิดกันไปบ้างจากของครูเฒ่าฯ  ก็ไม่เป็นไร  ส่วนการใช้เครื่องมือเทคนิคต่างที่เอาหลายๆตัว  หลายๆอย่าง  มาจับ  นอกเหนือจากของครูเฒ่าฯนั้น  ก็ไม่ว่ากัน 

จุดประสงค์เดิมของครูเฒ่าฯก็ต้องการให้มีหลัก มีทฤษฎี ให้แม่นยำเสียก่อน  เมื่อแตกฉานแล้วก็อาจเกิดความคิดใหม่ๆของตนเอง  เอาเครื่องมืออื่นๆมาจับมาเพิ่มได้    ซึ่งครูเฒ่าฯต้องการให้เป็นเช่นนั้น  ยิ่งลูกศิษย์เก่งกว่าครูๆก็จะดีใจ   นี่คือนิสัยของครูแท้ที่มีวิญญาณครู

การคาดเหตุการณ์ล่วงหน้า  การเมือง เศรษฐกิจและสังคม  ก็เป็นความคิดที่อิสระของแต่ละคน ซึ่งย่อมแตกต่างกันออกไป  ก็ไม่ว่ากัน เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่า  ความรู้และเคื่องมือที่ครูเฒ่าฯให้ไปนั้น  ใครจะจับปลากินเองได้มากน้อยแค่ไหน   หรือเอาตัวรอดยืนหยัดอยู่ในตลาดหุ้นได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2008, 09:40:14 PM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

อ่านเล่นหุ้นฯ ให้ครบชุด 10 เล่ม 3 เที่ยว  บวกกับกราฟ  เหมือนติดปีกบิน สั่งซื้อทั้งชุดที่  บ.เคล็ดไทย   ซีเอ็ด  ร้านหนังสือทั่วไทย หรือปลีกทุกเล่ม จับเซียนหุ้นแก้ผ้า  มีจำกัด โทร 02 7350284 บ.เพรสมีเดีย
Moderator

เล่นหุ้นต้องมีใจเป็นสมาธิ วันนี้ทำความดีหรือยัง

« ตอบ #6577 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:49:42 PM »

จากหนังสือ  เล่าเรื่องเก่าคลองบางพระหน้า  36   ภาค  5  เขาจ้างคนมาด่า

ต่อมาถูกทางราชการบังคับให้ไปอบรม    เขาจ้างนักพูดนักด่ามาด่าผู้บริหาร  เป็นกลวิธีการอบรมวิชาหนึ่ง    เขามีวิธีการด่า    ครูเฒ่าฯ ถูกวิทยากรซึ่งเขารับจ้างมาด่าพวกครูเฒ่าฯ  ที่เป็นพวกเจ้าของโรงเรียน  มารู้ภายหลังว่าค่าจ้างแพงมาก     ค่าจ้างในสมัยนั้นได้ครั้งหนึ่ง  10,000  บาท  ไม่ใช่น้อยเลยค่าตัวแพงมาก   

วิทยากรผู้รับจ้างมาด่าพวกครูเฒ่าฯ  ซึ่งเป็นเจ้าของโรงเรียน  เขามีวิธีการด่าอย่างแยบยล  เช่น  ตอนหนึ่งวันหนึ่งอยู่ ๆ  ก็เดินเข้ามาไม่พูดพล่ามทำเพลงพูดว่า 

“พวกคุณที่นั่งอยู่นี่แหละถือตัวว่าเป็นเจ้าของโรงเรียนเป็นใหญ่ในโรงเรียนเป็นผู้บริหารระดับสูง     ชอบดุด่าว่าลูกน้องหรือครูในโรงเรียน      บางครั้งก็ชี้หน้าด่าว่า  “นี่คุณพิมพ์หนังสือมาได้ยังไงนี่  ผิด ๆ  ถูก ๆ  ตก ๆ  หล่น ๆ    ก็ไม่ได้เหลียวดูตัวเองหรือไม่ได้ตรวจสอบดูตัวเองว่าตัวเองนั่นแหละสั่งเขาผิด  สั่งเขาผิด ๆ  ถูก ๆ  หรือเปล่าหรือเขียนหวัดจนอ่านไม่ออก      แล้วเขาจะไปฟังออกฟังรู้เรื่องอ่านรู้เรื่องได้อย่างไร    หรือพิมพ์ให้ถูกไม่ตกไม่หล่นได้อย่างไรล่ะ”   

นี่คือตัวอย่างหนึ่ง  ยังมีวิธีด่าอีกสารพัด  อย่างเช่น  “คุณรู้มั้ย…ว่าที่คุณชี้ด่าเขานั่นนะคุณต้องกำมือ    แล้วหัวแม่มืออยู่ข้างบนชี้ฟ้าหนึ่งนิ้ว     นิ้วชี้ๆที่เขาหนึ่งนิ้ว     อีกสามนิ้วชี้เข้าหาตัวเองนั่นแหละ  นั่นแหละด่าว่าเทวดาหนึ่งนิ้ว  อีกสามนิ้วด่าคุณเอง   ที่มันชี้เข้าตัวนั่นแหละๆ   คุณต้องนึกเสมอว่าเวลาด่าเขาคือ  ด่าเทวดา  1 ครั้ง   แล้วก็ด่าตัวคุณเองอีกสามครั้ง ” อย่างนี้เป็นต้น 

ครูเฒ่าฯฯฟังเขาด่าก็โกรธ  คิดว่าเอ๊ะนี่มันเรื่องอะไร  อยู่ ๆ  ก็มานั่งฟังเขาด่า     แต่พอมันทำสติอารมณ์เข้าที่ก็เกิดมีสติคล้อยตามว่า  เออ ๆ   มันจริงนะ  จากนั้นไอ้ความที่ไม่ได้ยับยั้งต่อความคิดตัวเอง  เอาแต่ใจตัวเอง  คือสั่งการไม่มีใครขัดใครแย้งก็เบาลง  ตรวจสอบเสร็จก่อนที่จะสั่งการ  ทำงานให้รอบคอบทุกครั้งไป  จะทำอะไร  จะคิดอะไร  คิดเสียก่อนครั้งแรกคิดเสร็จก็เก็บไว้ก่อนใส่ลิ้นชัก  ครั้งที่สองเอามาตรวจสอบใหม่ว่าที่เราคิดเราจะสั่งทำนั้นถูกต้องมั้ยแล้วก็เก็บไว้  ครั้งที่สามก็เอามาตรวจสอบขัดเกลาจนเห็นว่ารอบคอบถูกต้องแล้วถึงสั่งการลงไป  ก็เข้าหลักพระพุทธศาสนาที่สอนว่า  ในเรื่องอิทธิบาทสี่  เป็นคาถาสำเร็จของการทำงาน       ให้มีฉันทะมีความพอใจในการงาน  วิริยะมีความเพียรพยายามในการงาน   จิตตะเอาใจจดจ่อในการงานนั้น  วิมังสาหมั่นตรวจสอบในงานที่เราจะทำนั้นให้รอบคอบ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2008, 10:00:36 PM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

อ่านเล่นหุ้นฯ ให้ครบชุด 10 เล่ม 3 เที่ยว  บวกกับกราฟ  เหมือนติดปีกบิน สั่งซื้อทั้งชุดที่  บ.เคล็ดไทย   ซีเอ็ด  ร้านหนังสือทั่วไทย หรือปลีกทุกเล่ม จับเซียนหุ้นแก้ผ้า  มีจำกัด โทร 02 7350284 บ.เพรสมีเดีย
Moderator

« ตอบ #6578 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 10:00:07 PM »

จากหนังสือ  เล่าเรื่องเก่าคลองบางพระหน้า  39   ภาค  6  พบพระผู้อุปการะ 

ครูเฒ่าฯ เคยเล่นการเมืองทั้งท้องถิ่นและระดับชาติ  สมัครผู้แทนฯก็ประมาณราว ๆ  สัก พ.ศ.  2511  ต้องต่อสู้ในเกมการเมืองกัน  มีการสาดโคลนกัน  ให้ร้ายป้ายสีกัน  การด่ากัน  ครูเฒ่าฯ ต้องฝึกใจให้รู้จักระงับอารมณ์  แล้วก็ชนะคือชนะใจตนเอง  ไม่โกรธไม่อะไรถือเป็นเรื่องสนุก 

เพราะฉะนั้นการที่เราได้ฝึกการอดทนต่อการเสียดสีให้ร้าย ว่ากล่าวด่า  สารพัดสารพันทำให้จิตใจเราเข้มแข็ง     ใครจะว่าใครจะด่าก็ไม่สะดุ้งสะเทือน  หรือถือสาโกรธเคือง  แต่กลับเอามาคิดว่าที่เขาด่าว่านั้นเป็นความจริงหรือเปล่า  จะได้เอามาสอนตัวเอง   ไอ้ที่เขาด่า ๆ ว่าๆ มันเป็นประโยชน์ทั้งนั้นแล้วแต่จะคิดเอามาสอนตนเองได้   

มันก็ดีถ้าเราทำใจกว้าง  แต่ค่อนข้างจะฝึกยากสักหน่อยเพระคนเรานี่ชอบแต่คำชม  คำชมนี่มักจะเป็นยาพิษนะ  ทำให้หลงตัวเอง    แต่คำติเป็นยาขมเป็นประโยชน์รักษาไข้  ทำให้สอนตัวเองได้  ถ้าเราทำได้  ผ่านได้  ทำใจกว้างได้เราก็จะอดทน  มีสติ    มองการณ์ไกลหรือมีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกลออกไปได้มากมาย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2008, 10:02:02 PM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

Vuthmail
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6579 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 10:02:07 PM »

กราบขอบพระคุณพ่อครูครับ

หัวใจของผมโตมันกำลังพองโตเมื่ออ่านกระทู้พ่อครูจบ

Vuthmail - 09.03.51
Moderator

« ตอบ #6580 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 10:21:33 PM »

ชั่วชีวิตนี้ไซร้ใครลิขิต
บ้างก็คิดว่าพระพรหมผสมสาน
แท้ที่จริงตัวเราคือเจ้าการ
จะชั่วช้าสามาลย์ก็เพราะใจ
          1/1/2499

ครูเฒ่าฯแต่งกลอนนี้ไว้สอนตัวเองเมื่อเรียนตอนอยู่  ม.7-8 แล้วก็ไว้สอนตัวเองมาจนถึงบัดนี้

Red Rose
Moderator

« ตอบ #6581 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 01:07:45 AM »

กราบขอบพระคุณพ่อครูขาค่ะ Grin Grin
หนูเองแต่ก่อนก็อัตตาแยะมาก ถือแต่ว่าตัวเองเก่ง  ตัวเองรู้แล้ว
ก็ได้พี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำ  ตอนแรกๆ ก็ดื้อๆ ไม่ค่อยจะฟังค่ะ
คือเถียงก่อน  แล้วค่อยมาคิดทีหลัง  ทำให้พลาดโอกาสดีๆ ไปหลายครั้ง
พอย้อนไปอ่านกระทู้เมื่อสมัยแรกๆ น่าตีจริงๆ ด้วยค่ะ(สมควรโดนไม้หน้าสาม)  Grin Grin
ทั้งๆ ที่เพิ่งอ่านหนังสือพ่อครูไปนิดเดียว  ยังไม่รู้จักการนำมาปรับใช้
ยังดีนะคะ  ที่พี่ธวัท  พี่แมงน้อย  พี่เด็จไม่ทิ้งหนูซะก่อน
ไม่งั้น  หนูคงจะขาดทุนหนักกว่านี้มากเลยค่ะ

ตอนนี้  หนูก็ยังต้องมาหัดบริหารพอร์ท  แบ่งเงินให้สอบผ่านก่อนค่ะ
ที่ผ่านมา  อยากได้หุ้นมากไป  แบ่งเงินไม่ค่อยเป็น
อ่านกราฟก็ไม่ค่อยเป็น  หลักเขาใหม่เหวใหม่ก็ไม่ได้สนใจว่ามันดีอย่างไร
พอเห็นหุ้นลงมาก็รีบเข้าซื้อเลย  คิดว่าเป็นเหว 3 แล้ว
แล้วเค้าก็แถมเหวให้เรื่อยๆ หน้าผากแดง  เจ็บหน้าผากไปค่ะ  Grin

ตอนนี้รู้แล้วค่ะ  ว่าเอาหลักเขาใหม่เหวใหม่มาช่วยในการอ่านกราฟได้อย่างดีเลย
ใช้ได้ทั้งในระยะยาว  กลาง  และสั้น 
เมื่อรวมกับหลักการอ่านเส้นสีก็ยิ่งทำให้หาจุดซื้อจุดขายได้ดียิ่งขึ้นค่ะ

ตอนนี้หนูกำลังหัดดูรอบของหุ้นค่ะ
ว่าหุ้นแต่ละตัว  เค้ามีรอบระยะเวลาเป็นอย่างไร
ปีหนึ่งๆ เค้าลงมาต่ำสุดเท่าไหร่ 
แล้วใกล้จะถึงรอบของเค้าที่จะกลับเป็นขาขึ้นแล้วหรือยัง
(หายากเหมือนกันค่ะ  หุ้นที่รอบเค้ากำลังจะมา  Grin Grin)

ก็เลยต้องหัดดูกราฟย้อนหลังไปหลายๆ ปีหน่อย  คิดว่าปลอดภัยกว่าค่ะ
เพราะบางครั้ง  ความอยากได้หุ้นมากไป  เปิดกราฟมาก็ซื้อเลย
ไม่ได้ดูว่าปีก่อนๆ เค้าทำเหวต่ำกว่านี้มาก  บางทีก็เกิน 50 % ด้วยซ้ำไป
ผลก็คือ  เค้าก็ลงแรง  เพราะขึ้นมาแรง
หรือบางทีก็มีประวัติเก่า  ว่าเจ้ามือเค้าโหด  ชอบทุบลงแรงๆ
ถ้าไม่ดูกราฟย้อนหลัง  หนูคงเข้าซื้อไปแล้ว  เหมือนเมื่อก่อนค่ะ  Grin Grin

หนูเข้าใจว่าเราซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อเซต 
แต่เวลาเซตลงแรงๆ ก็มีผลต่อหุ้นเหมือนกัน  เพราะเป็นจิตวิทยามวลรวม
หนูก็เลยพยายามถือเงินสดไว้มากหน่อยค่ะ  กอง 3 นี่ไม่ไปแตะต้องเลย
ที่ผ่านมากอง 3 หนูจะไม่ค่อยมีเหลือเท่าไหร่  เพราะยืมไปรับหุ้นเรื่อย
ยืมแล้วก็ไม่ค่อยจะเอามาคืน  ติดคาอยู่ในหุ้น  เพราะความโลภตัวเดียวแท้ๆ เลยค่ะ  Grin Grin
ใจที่เป็นกลางๆ ไม่อยากได้เกินไป  ไม่กลัวเกินไป  ดีที่สุดเลย  Grin  (แต่ก็ทำยากที่สุดเหมือนกันค่ะ)

หนูจะหัดปฏิบัติให้ได้ค่ะ  เหมือนที่พ่อครูเคยอวยพรไว้ว่า  นำไปปฏิบัติจริงให้ได้นะครับ

สนใจ กราฟทางเทคนิค ติดต่อ IRS Limited.
Tel.02-252-5246,02-252-5233,02-650-7930-1
แม่ป่าน

สุข ทุกข์ อยู่ที่ใจ

« ตอบ #6582 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 08:51:48 AM »

กราบขอบพระคุณพ่อครูค่ะ

ในข้อความของพ่อครู  การเล่นหุ้นมันช่างเป็นเรื่องที่จะต้องศึกษาอย่างไม่มีที่สิ้นสุดจริง ๆ ค่ะ
ด้วยความรู้อันน้อยนิด  แต่ก็อาศัยทฤษฏี เขาเหว ของพ่อครูมาเป็นเครื่องมือในการลงทุน

ขอบคุณศิษย์พี่พี่  ที่ได้โพสท์แนะนำ ทุกข้อความเติมความรู้ได้แท้จริง

ยินดีกับคุณวุดด้วยค่ะ  กับคอนเซปที่ได้   Smiley

ช่วงนี้ เศรษฐกิจ สังคม การเมือง ทั้งภายในและภายนอก อยู่ในช่วงลบมากกว่าบวก
การเรียงตัวของสี่สีสี่เส้น ก็ยังไม่สมบูรณ์ ส้ม ม่วง ฟ้า ขาว (จากบนลงล่าง)

ยึดหลักการแบ่งเงินแบ่งพอร์ท ของพ่อครูไว้ ช่วยได้จริง ๆ ค่ะ  Smiley Smiley

Moderator

« ตอบ #6583 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 06:41:52 PM »

หนูต๋อย น้องป่าน น้องปอ คุณวุฒิและน้องๆทุกคน   ในตลาดหุ้น  มีคนเก่งๆมากมาย  มีทั้งกำลังเงิน  กำลังคน  อย่าลืมว่าหุ้นทุกตัวมีเจ้าของ มีเจ้ามือ ซึ่งโบรกเกอร์จะเป็นผู้ดูแลโดยมีผลประโยชน์ร่วมกัน 

ขณะนี้รายย่อยก็ล้มหายไปจากตลาดหุ้นนับเป็นแสนราย   ที่พวกเรายังยืนอยู่ได้นี่ก็เพราะยังไม่หมดเงิน  แล้วก็อย่าให้มันหมด  ต่อไปนี้เล่นหุ้นตามทฤษฎี 3 เขา 3 เหว ฯลฯ  มีกำไรแน่   ขอให้ใจเย็นๆ มีสมาธิ  รู้จักอดทน รอคอยเวลาที่จะซื้อหรือขาย   ขอฝากโคลงมาให้

เจียมใดจะเท่าด้วย     เจียมตัว
รู้เท่าท่านทำกลัว            ซ่อนไว้
อย่ายืนมืดเมามัว            โมหะ
สูงนักมักเหมือนไม้          หักด้วยแรงลม

พ.ศ.2500

ครูเฒ่าฯแต่งกลอนนี้ไว้สอนตัวเองเมื่อตอนเรียนในมหาวิทยาลัยธรรมสาสตร์ แล้วก็ไว้สอนตัวเองมาจนถึงเดี๋ยวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2008, 06:43:50 PM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

au
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6584 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 06:53:31 PM »

ขอบคุณค่ะครู ให้ทั้งวิชาและกำลังใจ
แม่ป่าน

สุข ทุกข์ อยู่ที่ใจ

« ตอบ #6585 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 06:55:34 PM »

กราบขอบพระคุณพ่อครูค่ะ

ด้วยความรู้ และประสบการณ์อันน้อยนิด  แมงเม่าตัวเล็ก ๆ ตัวนี้ ขออาศัยบ้านหลังนี้เป็นที่พักพิง
อาศัย หนังสือเล่นหุ้นให้รวยทำอย่างไร เป็นเข็มทิศนำทาง
อาศัย พ่อครู ศิษย์พี่พี่  เป็นแสงสว่าง ส่องให้ใช้เข็มทิศได้ถูกต้อง

กลอนพ่อครู ขอรับใส่เกล้า เป็นข้อคิดเตือนใจค่ะ
ทฤษฏี เขาเหว ของพ่อครู  มันนำมาใช้ได้อย่างอัศจรรย์ค่ะ
หากแบ่งเงิน แบ่งพอร์ท และมีวินัยกับมันอย่างจริงจัง คงไม่ถูกบังคับให้หนีจากตลาดแน่นอนค่ะ  Grin Grin

kog
Sr. Member

« ตอบ #6586 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 07:36:45 PM »

กราบขอบพระคุณคุณคูรน่ะค่ะ
   ที่เขามาเตือน ศิษย์ทุกคน เเละศิษย์สมองน้อยคนนี้ จะอดทนรอเวลาที่ควรซื้อ เวลาที่ควรขาย (ตามความเขาใจน้อยๆ)
  เพราะทษฏีของคูร ทําให้ไม่ติดหุ้นราคาสูง ไม่วิ่งไล่ซื้อหุ้น มีเงินเก็บไว้ซื้อหุ้นตอนลงมาเป็นเหว 3
         ขอขอบพระคุณอีกครั้งน่ะค่ะคุณคูร
base
Jr. Member
**

สวัสดี

« ตอบ #6587 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 07:53:21 PM »

กราบขอบพระคุณ พ่อครู และศิษย์พี่ ทุกท่านค่ะ เว็บนี้อบอุ่น เหมือนห้องเรียนใหญ่ มีครูแนะนำ ตักเตือน ดุบ้าง แต่ก็ด้วยความหวังดี และีมีกำลังใจ ปลอบใจกันตลอด ประทับใจจริง ๆค่ะ
Vuthmail
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6588 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 11:53:46 PM »

กราบขอบพระคุณพ่อครูครับ

ผมขอเล่าอะไรบ้างอย่างให้ฟัง ก็แล้วกัน สำหรับคนที่ยังไม่มีประสบการณ์

ผมเข้าตลาดหุ้นมาในกลางเดือน 08/50 ถึงวันนี้ก็ประมาณ 7 เดือนครับ
ตลอดเวลาผมให้เวลากับการอ่านหนังสือพ่อครูมากที่สุดครับ  ถือเป็นแนว
ทางหลักๆ  ในการเล่นหุ้นมีกำไร มีขาดทุนบ้าง แต่ว่าผมไปพลาดในช่วงแรก
ที่เข้ามาในตลาดหุ้นใหม่ๆ 7 เดือนก่อน  ก่อนที่จะรู้จักและได้อ่านหนังสือของ
พ่อครูครับซึ่งก็ส่งผลมาจนทุกวันนี้  ห้นทีซื้อในช่วงแรกเป็นตัวถ่วง Port อย่าง
มากและเป็นหุ้นที่มีจำนวนมาก เป็นหุ้นที่เข้าผิดจังหวะ มีราคาสูง หมดเงินไปมาก

- เวลาตลาดลงหุ้นเก่าก็จะมาหลอกหลอน เป็นตัวที่ดึงเอาไว้เนื่องจากจะลงหนัก
มากแดงมาก จะออกตัวก็ออกไม่ได้  เวลาหุ้นเก่าขึ้นก็ขึ้นไม่มาก ไม่เท่าทุนเก่าก็
ขายออกไปไม่ได้สักที  ตรงนี้ผมว่ามันเป็นกับดัก ที่เราวางไว้เอง  และก่อนติดกับ
ดังที่ตัวเองวางเอาไว้นั่นเอง

แต่หุ้นเก่าเหล่านนี้ผมก็พยายามระบายออกไปทุกครั้งที่มีโอกาส  อย่างวันนี้เป็นตัว
อย่างครับ  หุ้นเก่าๆเหล่านั้นหากว่าผมซื้อถูกกว่าเดิมประมาณ 4 ขั้น (รีบเข้าหุ้นมาก
ไปกลัวไม่ได้หุ้น) รับรองได้ว่าผมออกตัวสบาย ขายทิ้งกอดเงินสดได้อีกหลายอัฐิ
ข้อสรุปของผมก็คือการเข้าซื้อหุ้นให้ได้ถูกเงิน ถูกเวลาทำให้เราเล่นหุ้นได้คล่องตัว
มากครับ ออกตัวก็ง่ายเพราะทุนถูกกว่า หากหุ้นลงก็ออกตัวได้ง่ายกว่า เพียงแต่ว่าจะ
ได้กำลังน้อยลงหน่อยเท่านั้นเองครับ  ผมว่าดีกว่าที่จะติดกับดักของตัวเองที่ได้วางไว้

ผมก็เลยได้ความคิด หากว่าเราได้อ่านหนังสือพ่อครูก่อนเล่นหุ้น ได้รู้จัก Web
ดีๆ อย่าง Web นี้ก็คงจะดีมากครับ  แต่ผมก็ดีใจนะครับว่า หากว่าทุกวันนี้ผมยังไม่รู้
จักกับหนังสือพ่อครู  หรือ Web นี้ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะเข้ารกเข้าพงไปลึกขนาดไหนแล้ว
นี่ขนาดผมได้อ่านหนังสือพ่อครู ได้รับความรุ้จาก Web มาตลอดแต่ว่าก็ยังถูกรบกวน
แผลเก่าๆที่ทำไว้เอง (ตลอดเวลาที่ผ่านมา 7 เดือนกว่า - แผลนี้เจ็บลึก  เจ็บนานครับ)

หากว่าผมคนที่ได้มาอ่านกระทู้ตรงนี้ ผมอยากให้เอาผมเป็นตัวอย่างครับ พยายามใจ
เย็นไม่ต้องรีบร้อน ไม่ต้องกลัวตกรถ หรือยอมตกรถเลย  ผมว่าจะดีกว่าที่จะต้องมาคอย
แก้ปัญหาเก่า ซึ่งแก้ไขได้ยาก(ที่สำคัญก็คือว่ามันไม่มีโอกาสที่จะแก้ไขได้ ทั้งๆที่โอกาส
เข้ามาแล้ว แต่มันเป็นโอกาสที่น้อยนิดจริงๆ  นานมันจะมาสักที - ให้เปรียเทียบเอาเองนะ
ครับว่า  ท่านใจร้อนเข้าหุ้นเร็ว ใช้เวลาในการซื้อไม่เกิน 1 นาที (ได้หุ้นมาในราคาสูง)
แต่ท่านจะต้องคอยมานั่งแก้ไขสถานการณ์  มานั่งรอโอกาสนาน 7-8 เดือนอย่างผมมัน
คุ้มกันหรือไม่  ดูกรณีของผมเป็นเยี่ยง แต่อย่างเอาอย่างนะครับ

ปัญหาของผมยังไม่จบ  วันไหนวันใดที่ผมปลดพันธนาการ โยนกับดักที่ตัวเองทำขึ้นมา
ทิ้งไป  เป็นอิสระ หมดปัญหา หมดกับดัก  ผมก็จะมารายงานให้ทราบครับ

SET กำลังอยู่ปากเหวที่ 2 - เริ่มไหลลง ไหลลง  ( Post เพื่อเตือนตัวเองครับ )

Vuthmail - 10.03.51
maneejun
Newbie
*

สวัสดี

« ตอบ #6589 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 09:02:52 AM »

กราบขอบพระคุณพ่อครูค่ะ   Smiley Smiley Smiley
Vuthmail
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6590 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 11:47:34 AM »

ข่าวล่าสุด  มีมติให้ยุบพรรคชาติไทย  กับ มัญชาธิปไตย ครับ

วันที่ 11.03.51 เวลา 11.39
Vuthmail
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6591 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 01:59:46 PM »

ข่าวด่วนข่าวร้อน

สมาพันธ์ประชาธิปไตยเพื่อประชานชน มีมติชุมนุมกันในวันศุกร์ 28.03.51

เพื่อเปิดอภิปรายคล้ายกับ ยามเฝ้าแผ่นดิน ( สิ่งที่ชาวหุ้นต้องจับตามองกัน )

หากว่ามีคนไปมาก ผมว่าเป็นตัวบ่งชี้ สิ่งที่จะเกิดขึ้นกับบ้านเมืองอีกระลอก

ความไม่สงบได้เริ่มก่อตัวขึ้นแล้ว  หากว่ารุกราม หรือเกิดการปะทะก็รับรอง

ครับว่า  เมฆที่ดำทมึนได้ปกคลุมบ้านเมืองเรา ความไม่นิ่งทางการเมืองได้มา

เยือนตลาดหุ้นแล้วครับ  คิดกันต่อนะครับว่าจะกระทบการลงทุนอย่างไร

Vuthmail - 12.03.51 - 13.50
keeratitus
Newbie
*

« ตอบ #6592 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:22:07 AM »

พี่ๆครับสอบถามหน่อยว่าถ้าจะซื้อหนังสือ1-6ซื้อที่ไหนหาตามร้าหนังสือไม่ได้เลยผมหาซื้อได้แต่เล่ม8-11    และอีกข้อผมจะหาวิธีเซตกราฟอีไฟแนนซได้อย่างไรครับหามาหลายเดือนแล้วทำไม่ได้      ขอบคุณครับ
ป้าสุ
Moderator

สิ่งใดไม่ผิด พึงถือเอาสิ่งนั้น

« ตอบ #6593 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:54:23 AM »

และอีกข้อผมจะหาวิธีเซตกราฟอีไฟแนนซ ได้อย่างไรครับหามาหลายเดือนแล้วทำไม่ได้   ไปที่นี่นะคะมีทุกอย่าง  อิอิ;D

ความถึงพร้อมแห่งขณะ      หาได้ยาก
Red Rose
Moderator

« ตอบ #6594 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:13:02 PM »

ขอตอบค่ะ

เซตลงจากทฤษฏีมา 770-660 = 110 จุด  ประมาณเกือบ 4 เหว
ถ้าดูด้วยตาง่ายๆ เซตน่าจะปรับฐานชดเชยขึ้นไปหาเส้นฟ้าค่ะ
ก็ประมาณใกล้เคียง 740 จุดเป็นเหว 4

แต่ถ้ามาคำนวณหาจุดตั้งต้นเซตตามวิธีช่วงหม่อมอุ๋ยตามกราฟพี่แมงให้มา  
ก็ต้องเอา 110/2 = 55 จุด  บวกจาก 660 หรือลบจาก 770 ก็ได้ค่ะ  จะได้ 715 จุด
ใกล้เคียงเส้นฟ้า  และเหวถัดไปที่ 740 จุด

เซตควรจะตั้งฐานอยู่บริเวณ 715-740 จุดค่ะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ Grin

สนใจ กราฟทางเทคนิค ติดต่อ IRS Limited.
Tel.02-252-5246,02-252-5233,02-650-7930-1
Vuthmail
Sr. Member

สวัสดี

« ตอบ #6595 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 01:12:33 PM »

สวัสดีครับพ่อครู

ผมมีโอกาสอวยพรพ่อครูเป็นปีที่ 2 แล้วครับ ดีใจครับที่ได้มีโอกาสอวยพรพ่อครูต่ออีก 1 ปี

ลูกศิษย์จอมดื้อ ไม่ทราบอนาคตตัวเองจะอยู่ในตลาดหุ้นได้นานอีกแค่ไหน เพราะว่าถูกล่อหลอก

จนงงไปหมดแล้ว เงินก็หมด หุ้นก็ลดมูลค่าลงครับ แต่ก็ยังคงหวังใจว่าจะได้อวยพรพ่อครูต่อไป

อีกหลายๆปี หากว่าไม่ล้มหายตายจากตลาดหุ้นเสียก่อน   เศร้าใจจริงครับ

หากว่ามีโอกาสหลุดหุ้นที่ติดอยู่  จะขอเปลี่ยนแปลงการเล่นหุ้นใหม่ครับ  ไม่อยากมีประสบการณ์

ที่เลวร้ายมาตลอด  อยากมีประสบการณ์ที่ดีจากตลาดหุ้นบ้างจังเลยครับ  จะได้มีโอกาสอวยพร

พ่อครูต่อไปทุกปีๆ

ขอให้พ่อครูมีสุขภาพแข็งแรง มีสติปัญญาแจ่มใส-แหลมคมอย่างนี้ไปตลอดนะครับ  เพื่อที่ว่าจะได้

สร้างลูกศิษย์ลูกหาที่เก่งๆ เพื่อให้ความรู้กับเหล่านักเล่นหุ้นกลุ่มใหม่ๆ ซึ่งจะทำให้นักเล่นหุ้นรุ่นใหม่

รุ่นเก่าๆ อยู่รอดปลอดภัยกันต่อไป  สามารถทำกำไรและมีความสุขอยู่ในตลาดหุ้นต่อไปอย่างมั่นคง

Vuthmail 13.10.51                                                       

arthit_111
Newbie
*

« ตอบ #6596 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:22:48 PM »

ลองเดากันดูเล่น นะครับ  ก้นเหว 2 อีกรอบ นะครับ ว่า รอบนี้จะเป็นเท่าไหร่

1224 ณ 17/7/55   ถ้าลง 10 %  >>  1101  แนวรับ ของ เหว 1
                         ถ้าลง  15 %  >> 1040  ซึุ่งใกล้เคียงกับ fibonacci ที่ 1050
                         ถ้าถึงแนวรับ คือ แนวต้าน ของ มหภาคเขา 1  >>  997 เมื่อ 16/11/54 หรือ ประมาณ 1000
banky_kmit
Newbie
*

« ตอบ #6597 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:46:38 PM »

ตอบพี่ arthit_111 ครับ  Grin

PMT รุ่น 3 ปวช เครื่องกล เตรียมวิศวะ รุ่นแรกๆ เลย พี่เก่งมากๆ
เด็ก ปวช.พระนครเหนือ หลักสูตรนี้โหดมากมาย เรียนทั้งสายช่างด้วยแล้วก็สาย ม.ปลายด้วย
ยินดีที่ได้รู้จักครับ  Grin เอ้ๆๆ รู้สึกว่า คุณ arthit_111 จะเป็นคุณหมอใช่มั้ยครับ Grin

เห็นดาวคืนนี้แล้ว กลับมาดู set ก็คงเป็นแบบที่คุณ arthit_111 ว่าไว้ครับ
.. ลงจากปากเหว 2 อยู่ที่จุลเหว 1 ในวันนี้(25-7-2012) กำลัง ขึ้นไปหา จุลภาคปากเหว 2  ..ของมหาภาคเหว 2
ลูกชาวนา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6598 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:30:42 PM »

กราบสวัสดีครูเฒ่าฯ สวัสดีศิษย์พี่ธวัช และสวัสดีเพื่อน ๆ มือใหม่ ทุกคนครับ

ต้องขอโทษศิษย์พี่ธวัช ที่ส่งการบ้านช้ามาก ๆ พอดีต้องไปทำธุระต่างจังหวัดเสียหลายวัน เพิ่งจะกลับมาครับผม:)
ลูกชาวนา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6599 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:37:31 PM »

อยากทราบว่า พื้นฐาน ของ bland banpu และ ptt
คำนวน pe ย้อนหลังกำไรล่าสุด 4 ไตรมาส P/b ล่าสุด และ yield ล่าสุด
ตอบ
พื้นฐานหุ้น   bland      banpu      ptt   
ราคาล่าสุด     1.98        328         345   
p/e           26.98      11.79        9.53   
p/bv           1.47        1.10        1.56   
yield           0.87        5.58        3.77   

หน้า: 1 ... 262 263 [264] 265 266 ... 310   ขึ้นบน
  พิมพ์