เว็บบอร์ด Taladhoon.com
สิงหาคม 23, 2014, 06:26:36 PM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: บริษัท ไอ อาร์ เอส ฯ จัดอบรมหลักสูตรการวิเคราะห์หุ้น "เรียนก่อน...รวยกว่า รุ่นที่ 4 ตอน 3 หนุ่ม 3 มุม" 14,21 ก.ย. 2557***ราคาพิเศษสุดๆ...เรียน 2 วันเต็ม สมัครก่อน 5 กันยายน 57 จากราคาเต็ม 10,000 ลดเหลือเพียง 6,500 บาท ***
http://www.taladhoon.com/taladhoon/board/index.php?topic=14170.msg154634#msg154634

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 510   ลงล่าง
  พิมพ์  
| | ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นหุ้นให้รวยทำอย่างไร?  (อ่าน 1848572 ครั้ง)
จะเด็จ
Moderator
YaBB God

สวัสดีคร้าบบบบบบบบบบบ

« ตอบ #175 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 09:26:23 PM »

ขอร้องนะค้าบบบบ

ใครที่จะไปร่วมม็อบคุณสน

ไม่ว่าท่านจะอยู่ข้างไหน เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย

ช่วยเตือนสติ สะกิดคนข้างๆ ให้ใจเย็นๆด้วยนะค้าบบบ

ยังไงก็คนไทยด้วยกัน

อยู่ในแผ่นดินไทยด้วยกัน

มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขสูงสุดในดวงใจคนทั้งชาติด้วยกัน

รักกันมากๆๆๆ เมตตาต่อกันด้วยนะค้าบบบบบ

อย่าให้คำว่าเมตตาหายไปจากหัวใจนะค้าบบบบ

ผมไปวิ่งวอร์มรอรับหุ้นที่ 752 ก่อนล่ะค้าบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2006, 09:33:11 PM โดย ขนจักกะแร้ » บันทึกการเข้า

จะเด็จ
Moderator
YaBB God

« ตอบ #176 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 09:41:45 PM »

พี่ธวัชค้าบบบบบ
ผมไม่ใช่เซียน ไม่ใช่กองทุน ไม่ใช่รายใหญ่ ไม่ใช่ต่างชาติ
แต่ผมชอบใส่ชุดอัศวินขี่ม้าขาวลุยสู้ศึกค้าบบบบ
เผื่อจะได้บาดแผลมาออดอ้อนคนรักน่ะค้าบบบ
ดีมั้ยคร้าบบบบ พี่แมงงงงง Grin
แต่ผมไม่อ้อนคุณปลายนวมคุณซูยุหรอกนะ
เพราะท่าทางสองคนนี้จะโหดร้าย
คงจะมาช่วยแหวะบาดแผลผมให้ฉีกมากขึ้นไปอีก
ท่าทางจะมือหนักกันทั้งน้านนนนนน Grin

thawat
Moderator
YaBB God

การลงทุนในหุ้นมีความเสี่ยง ต้องลงทุนโดยไม่ประมาท

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 06:12:44 AM »

ผมคงไม่อยากบอกอะไรเพิ่มเติมมากกว่านี้แล้วครับ ใครใคร่เล่นก็เล่นไปก็แล้วกันนะครับ ส่วนผมขอตัว ลองไปอ่านกระทู้ในพันธ์ทิพย์สินทร ดี ๆ นะครับ จะทราบว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

ขอย้ำนะครับ ตรงนี้ไม่ใช่วิกฤต คือ โอกาส การประเมินสถานการณ์ต่อจากนี้เกินกว่าที่บุคคลทั่วไปจะประเมินได้ครับ

ความเห้นผมคือ ถ้าเราไม่สามารถประเมินสถานการณ์บนความไม่รู้ในเหตุการณ์ข้างหน้าได้อย่างชัดเจนแล้ว  ความเสี่ยงของการไม่รู้ คือความเสี่ยงที่สำคัญที่สุดของการลงทุนครับ

เงินในกระเป๋าใคร ก็ต้องรักษากันเองก็แล้วกันนะครับ เพราะผมไม่ได้เป็นเจ้าของเงินของท่าน ผมก็แค่ติดตามข่าวรอบด้านมาบอกสำหรับคนที่ชอบลงทุนโดยดูอารมณ์ความรู้สึกของนายตลาดเป็นหลักครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ทุกข์มีเพราะยึด
ทุกข์ยึดเพราะอยาก
ทุกข์มากเพราะคอย
ทุกข์น้อยเพราะหยุด
ทุกข์หลุดเพราะปล่อย
สมบุญ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 06:20:18 AM »

ผมสงสารประเทศไทย   เป็นไปได้ถึงเพียงนี้เชียวหรือเวรกรรม   จะเข้าทำนองกบเลือกนายหรือเปล่า  บ้านเมืองจะเดือดร้อน  เพราะคนไทยกลุ่มหนึ่งขาดความเฉลียว   คืดให้ลึกๆน๊ะครับ  
สมบุญ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 07:25:53 AM »

ไม่เชื่อฟ้งพ่อหลวง....แสดงว่า.....แล้วจะรักใครใด้    นอกจากตัวเอง    อย่าหลงประเดนน๊ะครับ
thawat
Moderator
YaBB God

การลงทุนในหุ้นมีความเสี่ยง ต้องลงทุนโดยไม่ประมาท

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 08:46:54 AM »

ไปเจอบทความเรื่องแนวทางการเล่นหุ้นที่น่าสนใจ เลยเอามาฝากนะครับ ลองไปศึกษาดูเล่น ๆ เพื่อประเทืองปัญญาครับ
38-STEPS TO BECOMING A SUCCESSFUL TRADER
---------------------------------------------------------------------------
1. We accumulate trading information - buying books, going to seminars and researching.
2. We begin to trade with our 'new' knowledge.
3. We consistently 'donate' and then realize we may need more knowledge or information.
4. We accumulate more information.
5. We switch the commodities we are currently following.
6. We go back into the market and trade with our 'updated' knowledge.
7. We get 'beat up' again and begin to lose some of our confidence. Fear starts setting in.
8. We start to listen to 'outside news' & other traders.
9. We go back into the market and continue to donate.
10. We switch commodities again.
11. We search for more trading information.
12. We go back into the market and continue to donate.
13. We get 'overconfident' & market humbles us.
14. We start to understand that trading success fully is going to take more time and more knowledge then we anticipated.

------------------------------------------------------------------

Many Traders Will Give up at this Point as they Realize Work is Involved

15. We get serious and start concentrating on learning a 'real' methodology.
16. We trade our methodology with some success, but realize that something is missing.
17. We begin to understand the need for having rules to apply our methodology.
18. We take a sabbatical from trading to develop and research our trading rules.
19. We start trading again, this time with rules and find some success, but overall we still hesitate when it comes time to execute. We start trading again, this time with rules and find some success, but overall we still hesitate when it comes time to execute.
20. We add, subtract and modify rules as we see a need to be more proficient with our rules.
21. We go back into the market and continue to donate. We go back into the market and continue to donate.
22. We start to take responsibility for our trading results as we understand that our success is in us, not the trade methodology.
23. We continue to trade and become more proficient with our methodology and our rules.
24. As we trade we still have a tendency to violate our rules and our results are erratic.
25. We know we are close.
26. We go back and research our rules.
27. We build the confidence in our rules and go back into the market and trade.
28. Our trading results are getting better, but we are still hesitating in executing our rules.
29. We now see the importance of following our rules as we see the results of our trades when we don't follow them.
30. We begin to see that our lack of success is within us (a lack of discipline in following the rules because of some kind of fear) and we begin to work on knowing ourselves better.
31. We continue to trade and the market teaches us more and more about ourselves.
32. We master our methodology and trading rules.
33. We begin to consistently make money. We begin to consistently make money.
34. We get a little overconfident and the market humbles us.
35. We continue to learn our lessons.
36. We stop thinking and allow our rules to trade for us (trading becomes boring, but successful) and our trading account continues to grow as we increase our contract size.
37. We are making more money then we ever dreamed to be possible.
38. We go on with our lives and accomplish many of the goals we had always dreamed of.
from -- http://www.commodities-futures.com/

thawat
Moderator
YaBB God

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 08:49:59 AM »

ฉบับแปลเป็นไทย สำหรับผู้ไม่ถนัดภาษาอังกฤษครับ
38 ขั้นตอนเพื่อเป็นนักเล่นหุ้นที่ประสบความสำเร็จ
1. เราสะสมข้อมูลวิธีการเล่นหุ้นจากแหล่งต่างไม่ว่าจะเป็น หนังสือ สัมมนา หรือทำวิจัยเอาเอง
2. เราเริ่มต้นซื้อขายด้วยความรู้ ‘ใหม่ที่เพิ่งเรียน’ มา
3. เราเอาแต่ ‘แจกตังค์’ และเริ่มรู้ความจริงว่าเรายังรู้ไม่พอ
4. เราเริ่มเก็บข้อมูลเพิ่ม
5. เปลี่ยนตัวที่เรากำลังเล่น
6. จากนั้นก็กลับไปยังตลาดเพื่อเทรดหุ้นด้วยความรู้ที่ ‘ปรับแก้แล้ว’
7. เราถูก ‘อัดไม่เป็นท่า’ อีกและเริ่มเสียความมั่นใจ ความกลัวเริ่มคืบคลานเข้ามา
8. เราเริ่มฟัง ‘ข่าวภายนอก’ และฟังนักเล่นหุ้นคนอื่นๆ
9. เรากลับไปยังตลาด และบริจาคเงินต่อ
10. เปลี่ยนตัวหุ้น
11. หาข้อมูลเพิ่ม
12. กลับไปตลาดและบริจาคต่อ
13. เรา ‘มั่นใจมากจนเกินไป’ และตลาดก็ช่วยลดมันลง
14. เราเริ่มเข้าใจว่าการเทรดให้สำเร็จนั้น ต้องใช้เวลาและความรู้เกินกว่าที่เราคาดคิดไว้
นักเล่นหุ้นจำนวนมากจะยอมแพ้ที่จุดนี้เพราะเค้ารู้ดีว่าจะต้องทำงานหนัก (ซึ่งเค้าไม่อยากลงมือทำ)
15. เราจะเอาจริงและทุ่มเทกับการเรียนวิธีเทรด ‘ของจริง’ เสียที
16. เราเทรดโดยใช้วิธีของเราซึ่งก็สำเร็จบ้าง แต่รู้สึกว่ามีบางอย่างขาดหายไป
17. เราเริ่มเข้าใจว่าต้องมีกฎเกณฑ์มาบังคับใช้กับวิธีของเรา
18. เราหยุดพักการซื้อขายเพื่อพัฒนาตัวเอง และทำวิจัยกฎเกณฑ์ในการซื้อขายของเรา
19. เราเริ่มเทรดอีกครั้ง ครั้งนี้ด้วยกฎและพยายามค้นหาความสำเร็จ แต่โดยรวม เรายังคงรีรอเมื่อถึงเวลาต้องลงมือ เราเริ่มเทรดอีกครั้ง และครั้งนี้ด้วยกฎที่วางไว้และเราก็เริ่มประสบผลสำเร็จบ้าง แต่โดยรวมเรายังคงรีรอมากกว่าจะลงมือเมื่อถึงเวลา
20. เราเพิ่ม ลบ และแก้ไขกฎเกณฑ์ที่เราคิดว่าจำเป็นเพื่อที่จะชำนาญในการใช้กฎของเรามากขึ้น
21. เรากลับไปยังตลาด และยังบริจาค ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
22. เราเริ่มคิดรับผิดชอบต่อผลจากการเทรดของเรา เพราะเราเริ่มเข้าใจว่า ความสำเร็จอยู่ในตัวเรา ไม่ใช่อยู่ที่วิธีการเทรด

23. เราเริ่มเทรดต่อและเริ่มชำนาญมากขึ้นกับวิธีและกฏเกณฑ์ของเรา
24. ในขณะเทรดเรายังคงมีแนวโน้มที่จะฝ่าผืนกฎของเราและผลลัพธ์ของเรายังคงผิดพลาด
25. เรารู้ว่าความสำเร็จอยู่ใกล้แค่เอื้อม
26. เรากลับไปและเริ่มวิจัยกฎต่างๆอีกครั้ง
27. เราสร้างความมั่นใจในกฎของเราและกลับไปสู่ตลาดเพื่อเทรด
28. ผลการเทรดของเราดีขึ้นเรื่อยๆ แต่เรายังคงรีรอในการลงมือตามกฎของเรา
29. เราเริ่มเห็นความสำคัญของการทำตามกฎมากขึ้นเมื่อเราเห็นผลเสียจากการไม่ทำตามมัน

30. เราเริ่มเห็นว่าความล้มเหลวอยู่ในตัวเรานั่นเอง (นั่นคือการขาดวินัยในการทำตามกฎเพราะความกลัวอะไรบางอย่าง) และเราเริ่มต้นฝึกฝนในการเข้าใจตัวเองให้ดียิ่งขึ้น
31. เราเริ่มเทรดและตลาดสอนเราให้เข้าใจตัวเองมากยิ่งขึ้น
32. เราเริ่มเชี่ยวชาญในวิธีและกฏการเทรดของเรา
33. เราเริ่มทำเงินอย่างต่อเนื่อง ๆ
34. เราเริ่มมั่นใจจนเกินไป และตลาดก็ทำให้เราด้อยลงอีกครั้ง

35. เราก็ยังคงเรียนรู้บทเรียนของเรา
36. เราต้องหยุดคิดและยอมให้กฎเกณฑ์ของเราเทรดแทนเรา (เทรดเริ่มน่าเบื่อแต่จะประสบความสำเร็จ) และพอร์ตหุ้นของเราเริ่มโตขึ้น เมื่อเราเพิ่มปริมาณในการลงทุน
37. เราทำเงินได้มากขึ้นมากกว่าที่เราเคยฝันไว้เสียอีก
38. เรายังคงดำเนินชีวิตต่อไปและประสบความสำเร็จในเป้าหมายต่างๆที่เราเคยหวังไว้

ขอขอบคุณ การให้ข้อมูลจาก Web-site นี้นะครับ
http://varavee.com/forums/index.php?act=ST&f=14&t=200

ครูเฒ่าเกาะช้าง
Moderator
YaBB God

เล่นหุ้นต้องมีใจเป็นสมาธิ วันนี้ทำความดีหรือยัง

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 09:40:34 AM »

ช่วงเดือน 2/2549  ควรถือเงินสดไว้มากกว่าหุ้น   ทั้งนี้เพราะ  SET  ขึ้นมามากแล้ว   หุ้นบางกลุ่มบางตัวขึ้นตามดัชนี   บางกลุ่มบางตัวลงสวนดัชนี     เราควรเลือกซื้อหุ้นพื้นฐานดี  พีอีตัวเลข   น้อยๆ
    การขึ้นลงของหุ้นแทบทุกตัวต้องมีเจ้ามือทำ   วิธีการทำ SET  ขึ้น จะทำจากกลุ่มหรือตัวใหญ่ๆก่อน   เช่น ธนาคาร  พลังงาน  หลักทรัพย์  สื่อสาร  ที่ดิน  ฯลฯ  ถึงไปตัวเล็กๆ   หุ้นเก็งกำไร  แล้วหมุนเวียนกลับมาดันดัชนีขึ้นต่อไปเป็นรอบๆ    
    อยากเล่นหุ้นอย่าไปคิดว่าได้กำไรมากๆ 100 %   นั่นคือการทำของเจ้ามือไม่ใช่พวกเรา  
    พวกเราปีหนึ่งๆถ้าสามารถทำกำไรได้  20 ถึง 30 %  ก็นับว่าเก่งแล้ว  นี่หมายถึงการเลือกลงทุนหุ้นดีๆในระยะยาว
    ส่วนการลงทุนในระยะสั้นอาจได้มากกว่า   โดยหลักการเดียวกันคือเลือกลงทุนหุ้นดีๆ   แต่เป็นเบี้ยหัวแตก  ค่อนข้างเสี่ยงและค่านายหน้าจะเอาไปไม่น้อยกว่าที่เราได้เงินมา
    ฉะนั้นถ้าเราคิดจะเป็นนักลงทุนในตลาดหุ้นอย่างเต็มตัว  ทำกำไรให้มากกว่าการขาดทุน  ก็ควรสละเวลาขวนขวายหาความรู้ให้มากให้แตกฉานโดยหลักๆย่อ  3  ประการ
1 หัดทำสมาธิง่ายๆหายใจเข้า  กลั้นไว้  หายใจออก กลั้นไว้ ฯลฯ  ดังมีรายละเอียดอยู่ในหนังสือวิญญาณ วีไอพีกับครูเฒ่าฯ
2 รู้จักแบ่งเงินออกเป็น 3  กอง ฯลฯ
3 รู้เรื่องหุ้นดี  ดังมีรายละเอียดอยู่ในหนังสือเล่นหุ้นให้รวยทำอย่างไร? เล่ม   1  ถึง 10  ของครูเฒ่าฯ
    ทั้งนี้ไม่จำเป็นต้องไปซื้อหนังสืออ่านให้เสียเงิน   อ่านเอาในเวบTaladhoon   นี่แหละ    เพราะเนื้อเรื่องหลักๆก็เอามาจากต้นฉบับเดิม   ซึ่งจะค่อยๆออกวางตลาด  ไม่เรียงเล่ม  แต่จะทยอยออกตามภาวะตลาดล่วงหน้า        
    ตอนนี้ที่ออกไปแล้วคือ  เล่ม   1  ,7 , 6 ,10 ,9  และกำลังจะออกเล่ม   8  พร้อมกับคู่มือเล่นหุ้นฯ  จากนั้นถึงจะเป็นเล่ม  2  ,3 , 4 ,5  ครบชุด  10  เล่ม
    เป็นที่น่ายินดีที่หนังสือเล่นหุ้นให้รวยทำอย่างไร?  ของครูเฒ่าฯ  ไดัเป็นหนังสือที่ถูกยืมอ่านในมหาวิทยาจุฬาและมหาวิทยาลัยต่างๆมากที่สุดเล่มหนึ่ง (จากเวบ Google) สมความตั้งใจของครูเฒ่าฯที่ต้องการเขียนวิชาการเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายในเชิงวรรณคดี
    ดีใจกับน้องๆที่จะเป็นนักลงทุนใหม่   ได้ฉุกคิดหาความรู้ก่อนที่จะเข้าลงทุนจริง  และดีใจกับหลายๆคนที่เข้าใจวิชาของครูเฒ่าฯแตกฉาน  จนสามารถนำไปเป็นความคิดรวบยอดเป็นของตนเองได้   โดยเฉพาะ  คุณเบิ้ม  คุณแมงน้อย  คุณภัค ฯลฯ  และอีกหลายๆคนที่ประสบความสำเร็จ  ดีขึ้น  ขาดทุนน้อยลง  แต่ไม่ได้เข้ามาบอกกล่าวกัน  
      ขอให้โชคดี  ร่ำรวยด้วยหุ้นทุกคน  หลังวันปีใหม่  ไทย  คริส และจีน ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 01:22:26 PM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

อ่านเล่นหุ้นฯ ให้ครบชุด 10 เล่ม 3 เที่ยว  บวกกับกราฟ  เหมือนติดปีกบิน สั่งซื้อทั้งชุดที่  บ.เคล็ดไทย   ซีเอ็ด  ร้านหนังสือทั่วไทย หรือปลีกทุกเล่ม จับเซียนหุ้นแก้ผ้า  มีจำกัด โทร 02 7350284 บ.เพรสมีเดีย
Khan
Jr. Member
**

สวัสดี

« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 11:13:42 AM »

สวัสดีครับ พ่อครู คุณภัค คุณแมงน้อย คุณThawat คุณขน... และทุกๆ ท่าน
แวะมาทักทายครับ

ช่วงนี้มีคุณ Thawat กะ คุณขน... เข้ามา ได้ทั้งความรู้ ทั้งความฮา
จากกระทู้ ตอบ 3420 ของคุณThawat ที่แนะแนวทางการลงทุน ตามสไตล์ที่ตัวเองชอบ
ผมคิดเอาเองว่า ถ้าต้องการความมั่งคั่งในบั้นปลายชีวิต ก็น่าจะลงทุนแบบ value investor
ผมลองอ่าน หนังสือของ dr.นิเวศน์ แล้วเห็นด้วยกับท่านครับ แต่ยังไม่มีปัญญาความรู้ขนาดนั้น
ในช่วงแรก ผมจึงลงทุนในระยะ 3-4เดือน ต่อหนึ่งรอบการซื้อขายไปก่อน แล้วหาความรู้ของ vi ไปเรื่อยๆ
ถ้าใครอยากได้ความรู้ ลองเข้าไปศึกษาใน www.thaivi.com ดูนะครับ ช่วงนี้ผมอ่านกระทู้ รายชื่อหุ้นที่ผ่านตระแกรงร่อน ของคุณวิบูลย์อยู่
อ่านแล้วหัวแทบระเบิด

ขอให้มีความสุข ในช่วงตรุษจีนทุกท่านครับ

สวัสดีครับ

เฝ้าสังเกตการณ์สิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นในจิตใจ โดยไม่เข้าไปแทรกแซง
จะเด็จ
Moderator
YaBB God

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 12:42:17 PM »

ครูเฒ่าคร้าบบบบ หวัดดีคร้าบบบบ คิดถึงผมมั้ยคร้าบบบบ ส่วนผมคิดถึงครูเฒ่าทุกลมหายใจ
หายใจเข้าหายใจออกทีไรต้องคิดถึงครูเฒ่าทุกทีเลยคร้าบบบบ Grin
แต่ตอนหายใจเข้าแล้วกลั้นไว้สิคับ
พอหายใจออก มันปู๊ดป๊าดออกมาด้วยน่ะค้าบบบบ
พ้มต้องคอยขมิบก้นไว้ ม่ายงั้นคนข้างๆเขาจะตกใจน่ะค้าบบบบ

พี่ธวัชคร้าบบบบบ พ้มไม่ได้ขัดแย้งกับพี่นะค้าบบบบ
ตอนนี้พ้มก็ยังไม่ได้เข้าซื้อหุ้น แต่กำลังวอร์มไปเรื่อยๆ
จะรอรับตรง 752 ที่พ้มบอกแล้วบอกอีกน่ะค้าบบบ

พ้มเชื่อพี่แมงคับว่ายังไงมันก็ต้องเด้งตรงจุดนี้
แล้วการซื้อหุ้นของผมก็ถือตามหลักของครูเฒ่าเปี๊ยบบบ
พ้มจะแบ่งเงินเป็นกองๆ ค่อยๆทยอยเข้าซื้อ ไม่ผลีผลามหรอกค้าบบบบ
(ครูเห็นมั้ยค้าบบบบ ว่าผมเป็นศิษย์ที่น่ารักขนาดไหน)

เวลาหุ้นขึ้นมีหุ้นให้ขาย
เวลาหุ้นลงมีกะตังช้อนซื้อ
ง่ายๆสบายๆ ไม่เครียดเลยค้าบบบบ

แต่อย่างที่พี่ธวัชบอกแหละค้าบบบบบ ใครหัวใจไม่แข็งแรงก็อย่าเอาหัวใจเข้ามาพัวพันเลย
ส่วนพ้มมีหลายหัวใจ โอ๊วววววว พี่แมงอย่าเข้าใจผิดนะค้าบบบบบ
พ้มหมายถึงมีหลายหัวใจ แต่ทุกๆหัวใจมอบให้พี่แมงน้อยหมดนะค้าบบบบบบ Grin จุ๊.. จุ๊.. จุ๊..
(ไม่กล้าใส่ บ คร้าบบบบบบบบ กลัวครูเฒ่าเอาออกอีกค้าบบบบบบ)

สมบุญ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 10:25:13 PM »

สวัสดีครับคุณครูเฒ่า ฯ.หนังสือที่คุณครูส่งมาผมได้รับแล้วครับ  ขอบพระคุณมากครับ    ผมเพิ่งส่งอีเมล์เป็นใด้สัก 2-3  วันนี้เอง
สมบุญ-
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 11:57:25 PM »

ผมเป้นนักเล่นหน้าใหม่นึกอยากเล่นหุ้นมานานแล้วไม่พร้อมทั้งเวลาและกำลังทรัพย์  ระยะเข้าตลาดใหม่ๆเล่นใด้บ้างเสียบ้างคิดแล้วเสียมากกว่าใด้แต่ผมมีความมุ่งมั่นที่จะชนะตลาดให้ใด้   ผมเป้นคนใฝ่รู้  ซื้อหนังสือหุ้นมาอ่านจะแพงแค่ไหนไม่ว่าขอให้ใด้อ่าน  เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง มีเวลาว่างต้องอ่านเวลานี้ผมหนังสืออยู่ 40  กว่าเล่ม  หนังสือเล่นหุ้นให้รวยของครูเฒ่าเกาะช้างอ่านแล้วเข้าใจง่ายที่สุดผมอ่านเล่มละหลายๆเที่ยวอ่านให้ซึมซ้บและผมใค้แนะนำเพื่อนที่เป้นนักเล่นหุ้นหน้าใหม่ให้ไปซื้อมาอ่านหลายเล่ม   เวลานี้ผมไม่แพ้ตลาดแล้ว  ผมเล่นหุ้นเป็นหลักอยู่ตัวเดียว   ตั้งใจไว้เปิดเทอมใหม่นี้จะเล่นสัก 3  ตัว  เล่นมากตัวดูแลไม่ทั่วถึง   ตอนนี้เล่นสั้นไปพรางๆก่อนเพื่อฝึกฝนวิชา
thawat
Moderator
YaBB God

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 09:24:39 AM »

สวัสดี คุณครูเฒ่า และผองเพื่อน นะครับ

ขอบคุณคุณครูเฒ่าอีกครั้งครับ ที่มาให้ความรู้กับพวกเราอย่างสม่ำเสมอ มาเตือนพวกเราในห้องนี้ที่ยังรู้น้อย เพื่อไม่ไห้ตกเป็นเหยื่อล่อ พวกเราคงต้องน้อมนำความรู้เหล่านี้มาปฏิบัติต่อไป ให้เกิดความชำนาญนะครับ ใครได้ผลดีเพียงใด มาบอกกล่าวเพื่อเป็นกำลังใจกับเพื่อน ๆ ในห้องนี้เพื่อแลกประสบการณ์กันนะครับ ไม่ต้องบอกชื่อหุ้นก็ได้นะครับ

ผมได้อ่านข้อความตรงนี้ของคุณครูเฒ่านะครับ ฃอบใจมาก ๆ ขอนำมาโพสด์อีกครั้งครับ

การขึ้นลงของหุ้นแทบทุกตัวต้องมีเจ้ามือทำ  วิธีการทำ SET  ขึ้น จะทำจากกลุ่มหรือตัวใหญ่ๆก่อน  เช่น ธนาคาร  พลังงาน  หลักทรัพย์  สื่อสาร  ที่ดิน  ฯลฯ  ถึงไปตัวเล็กๆ  หุ้นเก็งกำไร  แล้วหมุนเวียนกลับมาดันดัชนีขึ้นต่อไปเป็นรอบๆ    
    อยากเล่นหุ้นอย่าไปคิดว่าได้กำไรมากๆ 100 %  นั่นคือการทำของเจ้ามือไม่ใช่พวกเรา  
    พวกเราปีหนึ่งๆถ้าสามารถทำกำไรได้  20 ถึง 30 %  ก็นับว่าเก่งแล้ว  นี่หมายถึงการเลือกลงทุนหุ้นดีๆในระยะยาว
    ส่วนการลงทุนในระยะสั้นอาจได้มากกว่า  โดยหลักการเดียวกันคือเลือกลงทุนหุ้นดีๆ  แต่เป็นเบี้ยหัวแตก  ค่อนข้างเสี่ยงและค่านายหน้าจะเอาไปไม่น้อยกว่าที่เราได้เงินมา

ข้อความตรงนี้ที่คุณครูพูดถึง อยากให้พวกเราไปทำความเข้าใจให้ดีนะครับ เพื่อต่อยอดความรู้การเล่นหุ้นของเราให้พัฒนาการยิ่งขึ้นครับ

มีคำพูดหนึ่งที่ผมได้มาจากผู้เขียนที่มีประสบการณ์จากการเล่นหุ้นว่า

คนโง่ มักไม่เรียนรู้อะไรเพิ่มเติม
คนปานกลาง  จะเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
คนฉลาด จะเรียนรู้ความผิดพลาดของคนอื่น แล้วนำมาต่อยอดเป็นของตนเอง

ดังนั้น เพื่อน ๆ ในห้องนี้ควรนำประสบการณ์ความรู้ของคุณครูเฒ่า มาศึกษาต่อยอดนะครับ ต้องทำการบ้านนะครับ ผมคิดว่าความรู้ประสบการณ์อันมีค่าอันนี้จะช่วยให้เราประสบความสำเร็จในการเล่นหุ้นต่อไป

การเล่นหุ้นที่มีเจ้ามือดูหุ้นอยู่นั้น พวกเราต้องสังเกตให้ดีว่าเขามีวิธีการเล่นอย่างไร เท่าที่ผมอ่านหนังสือจากผู้รู้นั้น อยากจะสรุปวิธีการแบบหนึ่ง นะครับ ที่ใช้กันค่อนข้างมาก เขามีเทคนิคดังนี้ครับ

1.  เขาจะเริ่มจากการศึกษาข้อมูลของหุ้นอย่างละเอียด จุดสำคัญคือ เขาต้องรู้ว่าหุ้นตัวนี้ใครเป็นเจ้าของ เจ้าของเป็นเซียนหุ้นหรือไม่ ปริมาณหุ้นที่มีการซื้อขายเป็นอย่างไร หุ้นของเจ้าของเอาไปจำนำไว้กับสถาบันการเงินหรือไม่ สามารถคุยกับเจ้าของเพื่อร่วมมือกันสร้างราคาได้หรือไม่ ดูหน้าตักของเจ้าของว่าเป็นอย่างไร เป็นต้น ตรงนี้เพื่อดูว่าหน้าตักของเจ้าของกับของเขาเป็นอย่างไร เพื่อเตรียมกำลังเงินให้พร้อมรบ

2.  เมื่อศึกษาเป็นที่เรียบร้อยทุกแง่ทุกมุมแล้ว เขาก็จะเริ่มเก็บของ วิธีการเก็บของให้ได้ราคาถูกคือ ต้องทำให้รายย่อยเกิด Panic Sell ให้ได้ โดยการปล่อยข่าวลือเชิงลบออกมาในตลาด หลังจากนั้นเขาจะซื้อหุ้นจำนวนหนึ่งเพื่อทุบหุ้นให้ลง ภาษาหุ้นเขาเรียกว่า ทุบให้อ๊วก เพื่อให้รายย่อยคลายหุ้นราคาถูก ๆ ออกมา เพื่อให้เขาเก็บของ นอกจากนี้ก็อาจจะใช้วิธีการโยนหุ้นไปมา ซื้อแพง แต่มาขายถูก โดยให้พรรคพวกในก๊วนมารับของกันเองเป็นต้น ยอมเสียค่าคอมนิดหน่อย ซึ่งระยะเวลาการเก็บหุ้นในช่วงนี้จะใช้เวลาประมาณ 2-3 สัปดาห์หรือเป็นเดือน

3.  พอเก็บของได้จำนวนมากแล้ว ก็จะเริ่มขบวนการปั่นราคา โดยอาจร่วมมือกับเจ้าของหุ้น ด้วยการให้ข่าวผลการดำเนินงานที่ดี การเติบโตที่สูง เชิญนักวิเคราะห์มาทำ site Visit บริษัท เพื่อให้ข้อมูลที่ดีออกไปสู่ตลาด นอกจากนี้ ก็อาจอาศัยความร่วมมือกับ "มาร์" ของตลาดปล่อยข่าวว่ามีรายใหญ่กำลังเก็บหุ้นตัวนี้อยู่ พอลือกันมาก ๆ ก็จะเริ่มมีคนมาเก็บตาม

4.  กระบวนการปั่นราคาก็จะเริ่มขึ้น โดยการสร้าง Volumn ซื้อขายให้สูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ช่วงนี้ใครขายหุ้นออกมา เขาจะไล่เก็บหุ้นเพื่อไล่ราคาขึ้นมา พอขึ้นมาจนมีคนเข้ามาร่วมซื้อจำนวนมาก เขาก็จะเริ่มปล่อยของเพื่อทำกำไร สุดท้ายนักลงทุนโดยเฉพาะรายย่อยก็จะซื้อหุ้นในราคาบนดอยครับ

ดังนั้น ในวงการเขาถึงได้พูดว่า ให้ซื้อตอนข่าวลือ แต่ให้ขายตอนประกาศผลจริง หรือ Sell on fact

ดังนั้น พวกเราจำเป็นต้องศึกษาพฤติกรรมของคนทำราคาให้ดี ซึ่งวิธีหนึ่งที่ใช้ได้ผลก็คือ ศึกษาวิธีการของครูเฒ่า ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ แล้วนำไปประยุกต์ปฏิบัติให้ดีเป็นของตนเองนะครับ

หลักที่ว่า ซื้อหุ้นตอนแดง ๆ จัด ๆ และขายหุ้นตอนเขียว ๆ อย่าโลภเกินพอดี และหาจังหวะเวลาซื้อและขายตามกระแสตลาด จะช่วยให้เราพัฒนาผีมือการเล่นให้ดีขึ้นนะครับ

จะเด็จ
Moderator
YaBB God

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 10:00:11 AM »

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบ พี่ธวัช พี่สมบุญด้วยนะคร้าบบบบ ไม่รู้ว่าสาวๆหายไปไหนกันโม้ดดดดด
ยู้ฮูๆๆๆๆ  สาวๆอยู่มั้ยคร้าบบบบบ พี่แมงคร้าบบบ อยู่มั้ยคร้าบบบบบบ
สงสัยไปเป็น คิมแดจุง กันหมดแล้ว Grin

สถานการตอนนี้ พ้มมีความรู้สึกว่า

เมตตา

กรุณา

มุทิตา

อุเบกขา

ดีที่ซู้ดเลยคร้าบบบบบบ
เมตตากรุณาต่อกันมากๆๆๆ มีมุทิตาจิตต่อกัน
วางอุเบกขาซะถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว

ไม่ใช่เฉพาะเรื่องคนนะค้าบบบบบ
แม้แต่เรื่องหุ้นก็ใช้ได้นะค้าบบบบ
มีเมตตากรุณาต่อหุ้นของเราน่ะคร้าบบบบ

หุ้นขึ้นเขียวๆก็เมตตามัน ขายแบ่งปันให้คนอื่นได้กะตัง
บ้าง
หุ้นลงแดงๆก็กรุณามัน  ทยอยซื้อเก็บๆไว้บ้าง
แต่ถ้ามันไม่ขึ้นไม่ลง หรือทำให้เราชอกช้ำระกำใจ
ก็วางอุเบกขาเลยคร้าบบบบบ Grin

ท่านทัก..ท่านสน..คร้าบบบบบ
ผมเข้าใจนะค้าบบบบว่าท่านทั้งสองคนกำลังขี่อยู่บนหลังเสือ
จะลงก็ลงไม่ได้ทั้งๆที่ความรับผิดชอบชั่วดี
ความละอายใจในสิ่งไม่ดีที่กระทำไว้จะแอบซ่อนอยู่
แหม..ชาวพุทธทั่วไปก็ต้องมีความละอายใจ
มีหิริโอตตัปปะใช่มั้ยคร้าบบบบบ

น่าสงสารคร้าบบบบ
พ้มว่าท่านทั้งสองตอนนี้คงทุกข์กันน่าดู
แล้วพ้มจะแผ่เมตตาให้นะค้าบบบบ
แต่ท้ายสุดพ้มก็คงต้องวางอุเบกขา
เพราะยังไงท่านทั้งสองก็คงจะลงจากหลังเสือไม่ได้
Grin

จะเด็จ
Moderator
YaBB God

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 02:17:47 PM »

ครูเฒ่าคร้าบบบบบบ พี่แมงคร้าบบบบบบ
ขอเสียงหน่อยคร้าบบบบบบ

สงสัยว่าพ้มจะวอร์มรอ 752 เสียงดังไปหน่อย
เซ็ทไหลผ่าน 752 ไปแบบพ้มไม่ทันเห็นเลย
ไม่เป็นไรคร้าบบบบ พ้มจะวอร์มไปรอที่ 736 อีกด่าน
ด่านนี้ยังไงก็ต้องเด้งต้องรีบาว ใช่มั้ยคร้าบบบบพี่ Grin

คนที่ล้างปอดไปพร้อมๆกะครูเฒ่า
คงกะลังกระพือปีก เต้นฟุตเวอร์คพร้อมผมใช่มั้ยค้าบบบ
พ้มจ้องรอดูตามแนวรับต่างๆของหุ้นในดวงใจอยู่คับ

สำหรับคนที่ยังมีหุ้นติดอยู่ ใจเย็นๆนะค้าบบบบ
ถ้าเป็นหุ้นพื้นฐานดี ผลประกอบการมีกำไร
เด๋วมันก็กลับมาค้าบบบบบ
มันไม่ใช่พระอิฐพระปูน มันก็ต้องตกใจตามตลาดแหละค้าบบบ
ปิดจอไปเที่ยวที่ไหนก่อนก็ได้ค้าบบบบบ
ผมจะเอกเขนกนอนเฝ้าตลาดให้คับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 02:27:04 PM โดย ขนจักกะแร้ » บันทึกการเข้า

ซูยุน้อยจอมซน
Newbie
*

เรียนรู้ พัฒนา ปรับปรุง

« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 03:58:05 PM »

โถๆๆๆๆ คุนขนดีจัยมากไปเหรอค่ะที่เห็น set แดงแด๊งๆๆๆ  แนวรับพี่แมงน้อยได้ให้ไว้แย้วไงค่ะ แหมๆๆนึกว่าจะดีจัยพอมาที่แนวรับ 752 คุนขนก็ถอยหนีซ่ะแย้ว คิคิแนวต่อไป 736 เจ้าค่ะ(ที่พี่แมงน้อยเคยบอกไว้ไงเจ้าค่ะ)  ซูยุว่าตอนที่ตลาดแดงๆๆอย่างนี้กลับไปทบทวนสิ่งที่คุณครูเฒ่าสอนไว้ดีกว่าค่ะ  ส่วนซูยุกลับมองว่ามันเหมือนทะเลค่ะมีน้ำขึ้นก็มีน้ำลง พอน้ำลงจนสุดเราค่อยเข้าไปก็ยังไม่สายค่ะ (ฝึกไร้อารมณ์อยู่จ๊ะคุนขน Grin)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 04:03:42 PM โดย ซูยุน้อยจอมซน » บันทึกการเข้า

ผิดพลาดเป็นครู  ตลาดหุ้นเหมือนท้องทะเล มีขึ้นย่อมมีลง มองให้เป็นสัจจะธรรม อะจี๊ยๆๆๆๆๆ
สมบุญ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 07:02:23 PM »

ทุบให้อวก  คำนี้ผมจำขึ้นใจเลย  เป้นหนังสือดีอีกเล่มหนึ่งที่ออกใหม่   ถ้าใครยังไม่มีหาซื้อมาอ่านซะเน้อ   ให้ความรู้คุ้มค่าราคา  ชื่อหนังสือ  ขี่กระทิง   วิ่งราวเซียน
แมงน้อย
Moderator
YaBB God

เจดีย์วัดไผ่ล้อม จ.ตราด

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 07:43:39 PM »

โอ้โห นายขน เรียบร้อยขึ้นเมื่อไหร่ นิมนต์ไปห้องใจสงบใจสว่างนะ

ดีใจจัง..น้องซูยุใกล้จะเป็นเซียนแล้ว เก่งจริง ยกนิ้วโป้งให้เลย Cheesy

ขอบคุณคุณสมบุญมากค่ะที่ช่วงนี้เข้ามาแนะนำอะไรดีๆให้เพื่อนๆรู้ เล่นหุ้นแค่ตัวเดียวมันสบายใจดีใช่มั้ยคะ  บริหารพอร์ท บริหารเงินง่ายดี Cheesy

เล่นหุ้นถ้าบริหารเงินบริหารพอร์ทไม่เป็น
ถึงแม้จะมีเทคนิคดีแค่ไหน
หุ้นขึ้นกลับไม่มีหุ้นให้ขาย
หุ้นลงกลับไม่มีเงินจะซื้อ
เล่นหุ้นไปก็เหนื่อยเปล่า
เวลาได้ตังค์..ได้แค่นิดเดียว แต่เวลาเสีย..กลับมากกว่าหลายเท่า
แล้วมันจะเหลืออะไรน้อ
เหลือแต่ความเครียดกะตีนกาอีกกระจุกนึง Cheesy

การทยอยซื้อทยอยขายจึงสำคัญมาก
แบ่งเงินซื้อหุ้นด้วยจำนวนพอเพียง ไม่มากเกินพอดี
ไม่มากเกินกำลังเพราะความโลภบังตา
มีเงินเหลือสำรองเผื่อไว้เวลาหุ้นแพนิค
เวลาที่หุ้นตกลงมาถู๊กถูก
จะได้มีสายป่านยาวแบบรายใหญ่กันเน้อ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 07:49:10 PM โดย แมงน้อย » บันทึกการเข้า

ดูอยู่ รู้อยู่ แต่ไม่เข้าไปเป็นผู้เป็น
อยู่กับความไม่มี ไม่เป็นอะไร
ซูยุน้อยจอมซน
Newbie
*

เรียนรู้ พัฒนา ปรับปรุง

« ตอบ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 08:32:57 PM »

อะจี๊ยๆๆๆๆ ไม่กล้ารับคำชมจากพี่แมงน้อยเจ้าค่ะ เพราะตัวเองยังไม่เก่งเจ้าค่ะ ขอเปงไอติมรสส้มแทนได้ไหมค่ะ อิอิ Grin   ตอนนี้กำลังฝึกเรื่องความกล้ากับความกลัวเจ้าค่ะพี่แมงน้อย เมื่อถึงจุดกลับตัวของ set ต้องกล้าที่จะซื้อ ไม่งั้นเวลาหุ้นขึ้นเราก็ไม่มีหุ้น ขอบคุนค่ะคุนสมบุญ วันนี้ไปเดินซีเอ็ดบุค เห็นหนังสือเล่มนี้เหมือนกานเจ้าค่ะ สงสัยต้องไปซื้อมาอ่านซ่ะแย้ว Grin

ผิดพลาดเป็นครู  ตลาดหุ้นเหมือนท้องทะเล มีขึ้นย่อมมีลง มองให้เป็นสัจจะธรรม อะจี๊ยๆๆๆๆๆ
สมบุญ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 05:13:47 AM »

ทุบให้อวก  เป็นสำนวนของ  เอกยุทร  อัญชันบุตร ราชานัก......หุ้นระดับโลก  เผยความรับและวิธีการ....หุ้นอย่างละเอียดพอสมควรให้ทราบ  อยู่ในหนังสือเล่มที่ว่านี้.--
สมบุญ-
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 05:46:31 AM »

คุณสนธิ ฯ. เข้าตาจน  รับจ้างใครมาปั่นหุ้นหรือเปล่า  พวกเราเดือดร้อนน๊ะ  อาจเป็นใด้  เฉลียวใจไว้บ้าง  ไม่มีอะไรจะเสียแล้วนี่.---
สมบุญ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 08:27:16 AM »

หุ้นในดวงใจของผมตัวนี้ผมไม่ให้หลุดมือเด็ดขาดผมไปประชุมผู้ถือหุ้น 2 ครั้งใด้รู้ใด้เห็นสำหรับหุ้นตัวนี้ดีขึ้น ประชุมครั้งหลังสุดเผอิญวันที่ประชุมเดิม  27 ก.ค. 48  เลื่อนไปเป็นวันอาทิตย์ที่  31  ก.ค.  48  เดิมผมตั้งใจไว้ว่าจะต้องไปเยี่ยมคุณครูเฒ่าให้ได้ ติดงานประชุมหุ้นในดวงใจจริงๆเลยชวด  ไม่ใด้ไปโอกาสหน้าคงจะได้พบกันหุ้นตัวนี้เพื่อนผมมี8ล้านหุ้นเล่นยาว  มีอะไรดีๆเล่าสู่กันฟังอย่าคิดเป็นอย่างอื่นนะครับ....ผมกลัวติดลบ
จะเด็จ
Moderator
YaBB God

« ตอบ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 09:19:16 AM »

อะจี๊ยๆๆ  อะไรติดคอคร้าบบบบคุณซูยุ Grin

พ้มแวะมาบอกทุกคนว่า พรุ่งนี้พ้มไม่ไปร่วมชุมนุมกะท่านสนนะคร้าบบบบบ

ถึงพ้มจะรักชาติมากแค่ไหน แคลงใจท่านทักมากแค่ไหน
แต่ผู้นำชุมนุมแบบท่านสน..ผมก็ไม่ชอบคร้าบบบบ
พ้มไม่อยากได้ชื่อว่าไปสนับสนุนท่านสนพาคนไปตาย

ข้อมูลบางอย่างใส่สีใส่ไข่ใส่อารมณ์จนเป็นข้อมูลโอเวอร์ เพียงแค่จะปลุกกระแสอารมณ์เกลียดชัง ใช้คนเป็นเครื่องมือสนองอารมณ์แค้นส่วนตัว

พ้มไม่เอาด้วยล่ะคร้าบบบบ
มีวิธีอีกหลายวิธีที่จะทำให้ท่านทักละอายใจลาออก
โดยที่ไม่ต้องทำให้ประเทศชาติเกิดจลาจล เกิดความวุ่นวาย

สันติภาพ เกิดจากความเมตตาคร้าบบบ

พี่แมงคร้าบบบบบ ขอหยุดการจีบชั่วคราวนะคร้าบบบบ
เด๋วประเทศชาติสงบเมื่อไหร่ ค่อยเริ่มจีบใหม่นะค้าบบบบ Grin

Moderator
YaBB God

เล่นหุ้นต้องมีใจเป็นสมาธิ วันนี้ทำความดีหรือยัง

« ตอบ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 01:17:36 PM »

23  มกราคม 2549  ชินคอร์ปขายหุ้นให้เทมาเส็กล็อดใหญ่  49.59 %  เป็นเงิน 7.3 หมื่นล้านบาท  ซึ่งเป็นไปตามกลไกและกฎของตลาดหลักทรัพย์  ฉะนั้นจึงไม่ต้องเสียภาษี
   ถ้าหากไม่มีเรื่องเกี่ยวกับ “แอมเพิลริช”  ที่คุณทักษิณถือหุ้นโอนหุ้นให้ลูกชายในราคาพาร์  1  บาท  แล้วนำมาขายให้เทมาเส็ก ในราคา  49 บาทกว่า  ทำให้เกิดปัญหาว่าเป็นการหลีกเลี่ยงภาษีหรือไม่      
   วันที่ 2  กุมภาพันธ์  2549  ได้มีการแถลงข่าวของกระทรวงการคลังและตลาดหลักทรัพย์  แต่ยังไม่กระจ่างชัด  กับมีเรื่องม๊อปในวันที่ 4/2/2549 จึงทำให้หุ้นตกลง  set  เหลือ  744 จุด  ลง  15  จุด  ซื้อขาย 25,877  ล้านบาท
   การคิดไม่ดี  ทำไม่ดี  ย่อมก่อให้เกิดทุกข์ในภายหลัง  อย่างเช่น  คนคิดอยากรวยไม่อยากจน  ก็ไปซื้อหุ้นด้วยอยากรวย  ในที่สุดก็ติดยอดดอยหรือขาดทุน (ทุกข์)
   ฉะนั้นก็หาเหตุจากการที่เราเล่นหุ้นขาดทุนนั้นเป็นอย่างไร  ก็จะได้ความว่า  เพราะเราขาดความรู้  ขาดประสบประการณ์  ขาดเงิน (สมุทัย)
   เราก็ต้องหาทางต่อไปในทางที่ดับทุกข์ (นิโรธ)
   ทางดับทุกข์นี้ก็คือ  การหาความรู้ก่อน  ให้รู้จริง  จากผู้รู้เรื่องหุ้น  จากหนังสือหนังหาเรื่องหุ้น (มรรค)
  แต่ทั้งนี้ต้องอย่าเชื่อใคร  ควรต้องเชื่อตนเอง  ไตร่ตรองหาเหตุหาผลพินิจพิจารณาให้รอบคอบถ่องแท้เสียก่อน  นั้นคือทางที่ไปสู่ความสำเร็จเป็นสุขในที่สุด(นิพพาน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 10:36:11 PM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

อ่านเล่นหุ้นฯ ให้ครบชุด 10 เล่ม 3 เที่ยว  บวกกับกราฟ  เหมือนติดปีกบิน สั่งซื้อทั้งชุดที่  บ.เคล็ดไทย   ซีเอ็ด  ร้านหนังสือทั่วไทย หรือปลีกทุกเล่ม จับเซียนหุ้นแก้ผ้า  มีจำกัด โทร 02 7350284 บ.เพรสมีเดีย
Moderator
YaBB God

« ตอบ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2006, 01:30:32 PM »

อริยสัจสี่หรือปฏิจจสมุปบาทในทางธรรมก็นำมาปรับใช้กับทางโลกเรื่องหุ้นได้อย่างเหมาะเจาะ  ทันสมัยตลอดเวลา  
   การคิดดี(จิตหรือใจ)   การกระทำก็ย่อมดี  ใจก็เป็นสุข  ใจสงบ   ใจสว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2006, 03:31:05 AM โดย ครูเฒ่าเกาะช้าง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 510   ขึ้นบน
  พิมพ์