ลดหย่อนภาษีบิดามารดา

(1/3) > >>

TOMOKI:
อย่าลืมเอาหักค่าลดหย่อนกันนะครับ

แพ็ท:
แล้วหนังสือรับรองนี้ บิดามารดาเป็นคนออกเองเหรอคะ

แพ็ท:
ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลแล้วใบ ลย.03 นี้คงขอที่สรรพากรที่เรายื่นแบบแสดงภาษีใช่มั้ยคะ
ถ้ามีบุตรส่งเสียให้บิดามารดามากกว่า 1 คน บิดามารดาก็ออกใบรับรองให้บุตรได้เพียงคนเดียวใช่มั้ยคะ

แพ็ท:

อย่างนี้ก็ให้บิดาคู่สมรสออกให้คนหนึ่ง
มารดาคู่สมรสออกให้อีกคนหนึ่ง
ก็ได้เนาะ :P :P

ลูกกตัญญู:
ผมมีปัญหาอยู่ครับ คือ ผมเกิดที่ต่างจังหวัด แต่มาทำงานและมีครอบครัวในกทม.หลายปีแล้ว แต่ทุกเดือนผมจะส่งเงินให้พ่อผมที่ต่างจัหหวัดทุกเดือนมา 10 กว่าปีแล้ว ไม่ทางโอนเงินเข้าบัญชีพี่สาวผมที่ต่างจังหวัดบ้าง บ้างเดือนผมกลับไปเยี่ยมพ่อ ก็ให้กับมือ  บ้างเดือนก็ฝากญาติที่มากทม.กลับไปให้พ่อ แต่ต้องทำประจำด้วยความเต็มใจของผมทุกเดือน  ปัญหา....ชื่อพ่อผมอยู่ที่ต่างจังหวัด  คนละทะเบียนบ้านผมที่กทม. จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ( เพราะเคยคุยกับพ่อแล้ว เรื่องย้ายชื่อมากทม.มีปัญหาหลายเรื่องมาก ไหนเรื่องการรักษาของพ่อผมซึ่งต้องไปโรงพยาบาลประจำที่ต่างจังหวัด  ไหนต้องแจ้งกับ ชพค. อีก ไหนเรื่องบัตรผู้สูงอายุอีก มันเยอะ และมีต้องไปแจ้งมากมาย พ่อผมก็แก่มากแล้ว 80 แล้วครับ  )  ....เลยขอถามว่า  การลดหย่อนนี้ จำเป็นไหมครับต้อง พ่อ หรือแม่ต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านกับผม  ขอบคุณมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป