เว็บบอร์ด Taladhoon.com
เมษายน 17, 2014, 07:51:42 AM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: บริษัท ไอ อาร์ เอส ฯ จัดอบรมหลักสูตรการวิเคราะห์หุ้น "เรียนก่อน...รวยกว่า รุ่นที่ 2"

***ราคาพิเศษสุดๆ...เรียน 2 วันเต็ม สมัครก่อน 21 มีนาคม 57 จากราคาเต็ม 5,599 ลดเหลือเพียง 4,500 บาท ***
http://www.taladhoon.com/taladhoon/board/index.php?topic=13428.msg153338

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
| | ผู้เขียน หัวข้อ: ลดหย่อนภาษีบิดามารดา  (อ่าน 4341 ครั้ง)
TOMOKI
YaBB God

คิดถึงทุกคนจังเลยครับ

« เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 01:30:41 PM »

อย่าลืมเอาหักค่าลดหย่อนกันนะครับ
แพ็ท
YaBB God

carry on until tomorrow

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 03:17:08 PM »

แล้วหนังสือรับรองนี้ บิดามารดาเป็นคนออกเองเหรอคะ
แพ็ท
YaBB God

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 03:54:55 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลแล้วใบ ลย.03 นี้คงขอที่สรรพากรที่เรายื่นแบบแสดงภาษีใช่มั้ยคะ
ถ้ามีบุตรส่งเสียให้บิดามารดามากกว่า 1 คน บิดามารดาก็ออกใบรับรองให้บุตรได้เพียงคนเดียวใช่มั้ยคะ
แพ็ท
YaBB God

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 07:10:35 PM »

อย่างนี้ก็ให้บิดาคู่สมรสออกให้คนหนึ่ง
มารดาคู่สมรสออกให้อีกคนหนึ่ง
ก็ได้เนาะ Tongue Tongue
ลูกกตัญญู
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 09:15:25 AM »

ผมมีปัญหาอยู่ครับ คือ ผมเกิดที่ต่างจังหวัด แต่มาทำงานและมีครอบครัวในกทม.หลายปีแล้ว แต่ทุกเดือนผมจะส่งเงินให้พ่อผมที่ต่างจัหหวัดทุกเดือนมา 10 กว่าปีแล้ว ไม่ทางโอนเงินเข้าบัญชีพี่สาวผมที่ต่างจังหวัดบ้าง บ้างเดือนผมกลับไปเยี่ยมพ่อ ก็ให้กับมือ  บ้างเดือนก็ฝากญาติที่มากทม.กลับไปให้พ่อ แต่ต้องทำประจำด้วยความเต็มใจของผมทุกเดือน  ปัญหา....ชื่อพ่อผมอยู่ที่ต่างจังหวัด  คนละทะเบียนบ้านผมที่กทม. จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ( เพราะเคยคุยกับพ่อแล้ว เรื่องย้ายชื่อมากทม.มีปัญหาหลายเรื่องมาก ไหนเรื่องการรักษาของพ่อผมซึ่งต้องไปโรงพยาบาลประจำที่ต่างจังหวัด  ไหนต้องแจ้งกับ ชพค. อีก ไหนเรื่องบัตรผู้สูงอายุอีก มันเยอะ และมีต้องไปแจ้งมากมาย พ่อผมก็แก่มากแล้ว 80 แล้วครับ  )  ....เลยขอถามว่า  การลดหย่อนนี้ จำเป็นไหมครับต้อง พ่อ หรือแม่ต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านกับผม  ขอบคุณมากครับ
t/u.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 09:22:16 AM »

ผมมีปัญหาอยู่ครับ คือ ผมเกิดที่ต่างจังหวัด แต่มาทำงานและมีครอบครัวในกทม.หลายปีแล้ว แต่ทุกเดือนผมจะส่งเงินให้พ่อผมที่ต่างจัหหวัดทุกเดือนมา 10 กว่าปีแล้ว ไม่ทางโอนเงินเข้าบัญชีพี่สาวผมที่ต่างจังหวัดบ้าง บ้างเดือนผมกลับไปเยี่ยมพ่อ ก็ให้กับมือ  บ้างเดือนก็ฝากญาติที่มากทม.กลับไปให้พ่อ แต่ต้องทำประจำด้วยความเต็มใจของผมทุกเดือน  ปัญหา....ชื่อพ่อผมอยู่ที่ต่างจังหวัด  คนละทะเบียนบ้านผมที่กทม. จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ( เพราะเคยคุยกับพ่อแล้ว เรื่องย้ายชื่อมากทม.มีปัญหาหลายเรื่องมาก ไหนเรื่องการรักษาของพ่อผมซึ่งต้องไปโรงพยาบาลประจำที่ต่างจังหวัด  ไหนต้องแจ้งกับ ชพค. อีก ไหนเรื่องบัตรผู้สูงอายุอีก มันเยอะ และมีต้องไปแจ้งมากมาย พ่อผมก็แก่มากแล้ว 80 แล้วครับ  )  ....เลยขอถามว่า  การลดหย่อนนี้ จำเป็นไหมครับต้อง พ่อ หรือแม่ต้องมีชื่อในทะเบียนบ้านกับผม  ขอบคุณมากครับ

เคยอ่านจากหนังสือพิมพ์ ไม่จำเป็นครับ
ลูกกตัญญู
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 09:28:23 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ.......ถ้ามีลูกหลายคนแล้วทุกคนส่งเสียให้พ่อ แบบนี้ ลูกทุกคนได้สิทธิลดหย่อนคนล่ะ 30000 เท่ากันหมดไหมครับ หรือว่าพ่อแม่ มีสิทธิให้ลูกได้แค่ คนละ 1 คน ( พ่อ ให้ 1 คน แม่ให้ 1 คน ) แล้วลูกที่เหลืออีก 3 คน อด
แพ็ท
YaBB God

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 09:34:20 AM »

คุณ pat ครับ

ลองอ่านดีดีนะครับ

เขาบอกว่าบิดามารดาต้องอายุเกิน 60ปี

แล้วต้องมีรายได้ไม่พอต่อการเลี้ยงชีพ

อันหลังนี้จะผ่านเกณฑ์ไหมละครับ  Wink

ม่ายบอก เดี๋ยวสรรพากรแอบมาอ่าน  Tongue Tongue Tongue
แพ็ท
YaBB God

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 12:43:18 PM »

อย่าลืมนะครับ

ถ้าบิดา มารดา ยังมีรายได้ที่ต้องยื่น

ภาษีบุคคลธรรมดาอยู่

อาจจะหักไม่ได้นะครับ

เดี๋ยวยื่นลดหย่อนไปแล้ว

มาเจอเบี้ยปรับ เงินเพิ่มทีหลัง

จะไม่คุ้มเอานะครับ

อันนี้ต้องทำให้ถูกต้องค่ะ
ถ้าบิดามารดามีรายได้คงเอามาลดหย่อนไม่ได้
แต่ถ้าไม่มีรายได้ แล้วเราไม่ได้ส่งเสียเลี้ยงดู
ก็คงไม่กล้าเอาชื่อมาลดหย่อนเหมือนกัน
กลัวบาปน่ะค่ะ เวรกรรมมีจริง
ก็คงจะขอชื่อเฉพาะคนที่เราให้เขาจริงๆ ถึงจะเอามาลดได้ทั้ง 4 คนอย่างคุณโทว่าก็เถอะ
t/u.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 06:26:11 PM »

เงินบริจาคสึนามิผ่านองค์กรเอกชนก็หักได้นะครับ
แต่ไม่รู้ใช้ใบ pay in เป็นหลักฐานได้ไหม

กรณียื่นแบบทางอินเตอร์เนต  ต้องยื่นเอกสารตามไปอีกไหมครับ
แพ็ท ลืมlog in
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 10:11:49 AM »

เงินบริจาคสึนามิผ่านองค์กรเอกชนก็หักได้นะครับ
แต่ไม่รู้ใช้ใบ pay in เป็นหลักฐานได้ไหม

กรณียื่นแบบทางอินเตอร์เนต  ต้องยื่นเอกสารตามไปอีกไหมครับ

ต้องส่งใบpay in ไปที่องค์กรที่เราบริจาคให้เขาออกใบเสร็จให้ค่ะ ใบpay inเป็นหลักฐานไม่ได้

กรณียื่นทาง internet ไม่ต้องยื่นเอกสาร
แต่เราต้องเก็บหลักฐานทั้งหมดไว้ในกรณีที่มีการตรวจสอบย้อนหลัง เราต้องแสดงหลักฐานได้
แพ็ท ลืมlog in
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 10:13:52 AM »

ดูตามใบเสร็จว่าออกปีไหน ก็เอาไปยื่นในปีถัดไป
Hide Toshi
Sr. Member

I am Technical Investors.

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 11:34:36 AM »

Thanks
  ได้ความรู้เพิ่มเติม

I am Technical Investors.
[เหลือแค่กางเกงในตัวเดียว ก็มีกำไร เพราะเกิดมาตัวเปล่า]
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์